Loading...
Kế toán Thiên Ưng
Học tập hôm nay - Dẫn đầu ngày mai
Hotline : Tư Vấn Khóa Học: Mr Thật 0989.233.284
02462.917.466 Giaidapketoan@gmail.com
Email:
Kế Toán Thiên Ưng
Tìm chúng tôi trên facebook
Đang trực tuyến: 71
Tổng truy cập: 1.369.508
Học kế toán tổng hợp
Học kế toán thuế
Học kế toán excel
Học phần mềm kế toán misa
Hóa Đơn - Chứng Từ Kế Toán
Kế Toán Thiên Ưng

Không sử dụng hóa đơn, không làm thông báo phát hành thì không phải làm BCTHSDHĐ

Doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp không xuất hóa đơn trong kỳ hay chưa đặt in, chưa làm thông báo phát hành hóa đơn... vậy trong kỳ đó doanh nghiệp có cần làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không?

Trong bài viết này chúng ta sẽ cùng đi tìm câu trả lời cho câu hỏi trên.

Quy định về việc làm và nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn (BCTHSDHĐ) trong TT 39/2014/TT-BTC và một số văn bản sửa đổi, hướng dẫn cụ thể như sau:

"Hàng quý, tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ (trừ đối lượng được cơ quan thuế cấp hóa đơn) có trách nhiệm nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn cho cơ quan thuế quản lý trực tiếp, kể cả trong kỳ không sử dụng hóa đơn. "

=> Hàng quý doanh nghiệp phải làm và nộp BCTHSDHĐ gửi về cơ quan thuế quản lý trực tiếp.

"Riêng doanh nghiệp mới thành lập, doanh nghiệp sử dụng hóa đơn tự in, đặt in có hành vi vi phạm không được sử dụng hóa đơn tự in, đặt in, doanh nghiệp thuộc loại rủi ro cao về thuế thuộc diện mua hóa đơn của cơ quan thuế theo hướng dẫn tại Điều 11 Thông tư số 39/2014/TT-BTC thực hiện nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng. 
 
Trường hợp doanh nghiệp nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo tháng thì doanh nghiệp không phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn theo quý. "

Về hạn nộp theo tháng và theo quý thì bạn xem ở đây: Thời hạn nộp các loại tờ khai, báo cáo thuế

Với trường hợp: chuyển địa điểm, chia tách, giải thể doanh nghiệp thì quy định về việc nộp BCTHSDHĐ như sau:
"Tổ chức, hộ, cá nhân bán hàng hóa, dịch vụ có trách nhiệm nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn khi chia, tách, sáp nhập, giải thể, phá sản, chuyển đổi sở hữu; giao, bán, khoán, cho thuê doanh nghiệp nhà nước cùng với thời hạn nộp hồ sơ quyết toán thuế.
 
Trường hợp tổ chức, hộ, cá nhân chuyển địa điểm kinh doanh đến địa bàn khác địa bàn cơ quan thuế đang quản lý trực tiếp thì phải nộp báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn với cơ quan thuế nơi chuyển đi.
 
Hóa đơn thu cước dịch vụ viễn thông, hóa đơn tiền điện, hóa đơn tiền nước, hóa đơn thu phí dịch vụ của các ngân hàng, vé vận tải hành khách của các đơn vị vận tải, các loại tem, vé, thẻ và một số trường hợp khác theo hướng dẫn của Bộ Tài chính không phải báo cáo đến từng số hóa đơn mà báo cáo theo số lượng (tổng số) hóa đơn."

Đó là toàn bộ các quy định về việc nộp báo cáo sử dụng hóa đơn hàng tháng, hàng quý. Chúng ta có thể nhận thấy không có sự quy định rõ ràng về vấn đề đang cần quan tâm như:

Doanh nghiệp mới thành lập, chưa có hoạt động thu - chi, chưa xuất hóa đơn thì có phải làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn không, doanh nghiệp đã đặt in hóa đơn những chưa làm thông báo phát hành hóa đơn thì có phải làm BCTHSDHĐ không?...

Nhận thấy đây làm vấn đề khúc mắc mà nhiều doanh nghiệp gặp phải, nên cục thuế Hà Nội và cục thuế TP. HCM đã đưa các văn bản và khẳng định.

Doanh nghiệp chưa đặt in hoá đơn, chưa lập Thông báo phát hành hóa đơn gửi cơ quan thuế thì không phải nộp Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn.

Theo Công văn sô 5228/CT-TTHT ngày 04/07/2014 của cục thuế Tp.HCM

Còn với cục thuế Hà Nội thì tại Công văn số 77116/CT-TTTHT ngày 27/11/2017 có khẳng định

Công ty chưa đi vào hoạt động, không có hoạt động bán hàng hóa dịch vụ và chưa thông báo phát hành hóa đơn tự in, đặt in, chưa sử dụng hóa đơn, Công ty không phải lập Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn gửi cơ quan thuế.
 

Chưa làm thông báo phát hành hóa đơn thì không phải làm báo cáo

Nếu công ty thuộc trường hợp phải làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn thì cần là và nộp tránh bị phạt.

Chi tiết: Cách làm báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn và gửi qua mạng


Lưu ý: Báo cáo tình hình sử dụng hóa đơn nếu không phát sinh thì có thể không cần nộp theo hướng dẫn ở trên.
Còn đối vào báo cáo thuế, kê khai thuế thì 
không phát sinh chúng ta cũng vẫn phải làm báo cáo như bình thường kể cả nộp bản trắng.

"Đối với loại thuế khai theo tháng, quý, tạm tính theo quý hoặc năm, nếu trong kỳ tính thuế không phát sinh nghĩa vụ thuế hoặc người nộp thuế đang thuộc diện được hưởng ưu đãi, miễn giảm thuế thì người nộp thuế vẫn phải nộp hồ sơ khai thuế cho cơ quan thuế theo đúng thời hạn quy định, trừ trường hợp đã chấm dứt hoạt động kinh doanh và trường hợp tạm ngừng kinh doanh theo hướng dẫn tại điểm đ khoản 1 Điều này và các trường hợp không phải nộp hồ sơ khai thuế theo hướng dẫn tại Điều 16, Điều 17, Điều 18 Thông tư này."
Điều 10 Thông tư 156/2013/TT-BTC

Bình chọn bài viết
Xem kết quả: / số bình chọn
Bình thường Tuyệt vời
Chia sẻ bạn bè
Chương trính khuyến mại khoá học giảm 50%
BÀI VIẾT LIÊN QUAN
Hướng dẫn lập hóa đơn GTGT trong các trường hợp khó
Hướng dẫn kế toán Cách lập hóa đơn GTGT trong một số trường hợp đặc biệt như: HĐ chiết khấu TM, giảm giá hàng ...
Mức phạt mất phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ
Mức phạt khi làm mất Phiếu xuất kho kiêm vận chuyển nội bộ theo luật thuế mới nhất: Phạt theo luật thuế và luậ...
Thời điểm xuất hóa đơn GTGT Dịch vụ - Xây Dựng - Bán hàng
Quy định về thời điểm Lập hóa đơn - Xuất hóa đơn đơn giá trị gia tăng trong dịch vụ, xây dựng, bán hàng, vận c...
Cách ghi hóa đơn có nhiều mặt hàng, nhiều dòng hơn số dòng trên hóa đơn
Có 2 cách viết hóa đơn khi số mặt hàng nhiều hơn số dòng trên hóa đơn đó là lập các số hóa đơn liên tiếp và lậ...
Cách lập bảng kê kèm hóa đơn khi bán hàng có số hàng nhiều
Mẫu và cách lập bảng kê đính kèm hóa đơn khi số hàng hóa nhiều hơn số dòng trên hóa đơn. Bảng kê kèm hóa đơn p...
Quy định về hóa đơn giá trị gia tăng, hóa đơn bán hàng mới nhất
Tổng hợp các quy định mới nhất về hóa đơn giá trị gia tăng, hóa đơn bán hàng năm 2017 tại các thông tư: TT 39,...
CS1: Lô B11 (tòa nhà Richland), Số 9A, Ngõ 181, Xuân Thủy, Cầu Giấy, Hà Nội
(Gần tòa nhà HITC và Đại học sư phạm Hà Nội)

 
CS2: Phòng 207, tòa nhà A5, Khu đô thị Đại Kim, Định Công, Hoàng Mai, Hà Nội 
(Nằm trên đường Nguyễn Cảnh Dị - gần chợ Đại Từ, gần cầu Định Công)

CS 3: Phòng 3A, Chung cư 39, 19 Nguyễn Trãi, Thanh Xuân, Hà Nội
(Tầng 1 là ngân hàng Maritime Bank, điểm giao cắt giữa đường Nguyễn Trãi và Trường Chinh)

CS 4: Phòng 501, nhà B13, ngõ 461 Nguyễn Văn Linh, p. Sài Đồng, Long Biên, Hà Nội
(Gần chi cục thuế quận Long Biên, gần cầu vượt Vĩnh Tuy, quốc lộ 5)

CS5: Phòng 904 - Chung cư Green Building, số 540/1 - Đường CMT8, Phường 11, Quận 3, TP. HCM

(Gần công viên Lê Thị Riêng - Công viên Thỏ Trắng)


CS6: Phòng 805 - Tòa nhà CT2 - Chung cư Skylight - Ngõ Hòa Bình 6 - 125D Minh Khai, Hai Bà Trưng,
Hà Nội

CS7: Phòng 1604 Chung cư Mỹ Long, đường số 18 Phường Hiệp Bình Chánh, Quận Thủ Đức, Thành Phố Hồ Chí Minh (Gần sát vòng xoay Cầu Bình Lợi và ngã tư Bình Triệu)
HOTLINE:
Mr Thật: 0989.233.284 - 02462.917.466
Email: Giaidapketoan@gmail.com
Website: Ketoantu.com

KẾ TOÁN THIÊN ƯNG DMCA.com Protection Status
   

 
Kế toán Thiên ưng giảm học phí
Kế toán Thiên ưng giảm học phí
Kế toán Thiên Ưng - Thương hiệu tin dùng
[X] Đóng lại